Giải đáp chở người đi đánh bài có bị phạt không?

Đánh bài sử dụng tiền thật là một hành vi được pháp luật nước ta cho vào danh sách cờ bạc. Nếu bị phát hiện người chơi có thể sẽ bị phạt rất nặng, không chỉ nộp tiền bạn còn có khả năng phải ngồi tù. Tuy nhiên trường hợp bạn là tài xế chở người đi đánh bài có bị phạt không? Đây là thắc mắc của rất nhiều bạn trẻ hiện nay. Vì thế chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp cặn kẽ câu hỏi này thông qua bài viết sau đây, theo dõi nhé!

Chở người đi đánh bài có bị phạt không? 

Rất nhiều bạn thắc mắc nếu bản thân chở người đi đánh bài thì có bị truy tố hình sự hay bị phạt không? Thực tế có việc này có những nguyên nhân chủ quan và nguyên nhân khách quan. Theo Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về đồng phạm thì: 

  • Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
  • Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.
  • Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

Nhưng cụ thể sẽ được chia thành hai trường hợp sau đây: 

Chở người theo hợp đồng, họ bị bắt vì đánh bạc

Trong trường hợp bạn là tài xế taxi có hợp đồng với một khách theo tháng, cụ thể là một tháng 10 triệu. Vừa rồi người thuê tài xế chở có thuê chở một vị khách khác. sau đó vị khách này bị bắt vì tội đánh bạc. Liệu người tài xế có bị phạt hay không? Xe ô tô có bị thu hay không? Cụ thể:

Trong trường hợp bạn chỉ hợp đồng chở khách trong những ngày bình thường và không phục vụ cho việc đánh bạc. Vậy thì bạn sẽ không phạm tội và xe của bạn đồng thời cũng không bị tịch thu. Tuy nhiên bạn phải đưa ra được bằng chứng mình không biết đang chở người đếm một sòng bạc để tham gia chơi. 

Trong trường hợp bạn hợp đồng chở khách đi đánh bạc, bạn biết nhưng vẫn chở. Vậy thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội đánh bạc” trong vai trò đồng phạm giúp sức. Theo Khoản 1 Điều 46 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về các biện pháp tư pháp đối với người phạm tội bao gồm: Tịch thu vật, tiền trực tiếp liên quan đến tội phạm. 

Chở người đi đánh bài có bị phạt không? 

Chở người đi đánh bài có bị phạt không?

Đón khách từ điểm hẹn nhưng khách đi đánh bạc

Bạn làm tài xế taxi được khách gọi đón tại một địa điểm cố định, khi khách vừa lên xe thì công an ập vào bắt sòng bạc. Bạn cũng như xe taxi sau đó bị thu giữ và đưa về đồn công an. Đây là trường hợp chở người đi đánh bài nhưng không biết, liệu có bị phạt hay không? Công an sẽ tạm giữ bạn trong thời gian tối đa là bao lâu? Sẽ có những trường hợp xảy ra như sau: 

Trường hợp 1

Nếu việc chở khách đi đánh bạc của bạn là hành động thường xuyên, bạn biết địa điểm khách yêu cầu đến là sới bạc. Đồng thời bạn có thỏa thuận với người đánh bạc hay người tổ chức đánh bạc về việc đưa đón cũng như rủ rê lôi kéo khách đến sới bạc. Vậy thì tùy theo mức độ vi phạm xác định trong quá trình điều tra của công an mà bạn bị xử lý theo 1 trong 2 trường hợp sau:

Xử phạt vi phạm hành chính: Phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng và có thể bị tịch thu phương tiện phạm tội – chiếc xe taxi (theo quy định tại khoản 4, khoản 6 pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính)

Truy tố hình sự: Nếu sòng bạc có quy mô lớn và bạn giữ vai trò quan trọng hay trước đây bạn đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc. Bạn có thể bị truy tố hình sự về tội tổ chức đánh bạc theo điều 249 BLHS. 

Trường hợp 2

Trong trường hợp bạn hoàn toàn không biết việc khách yêu cầu đưa đi đánh bạc, không biết địa điểm khách yêu cầu đưa đến là sòng bạc. Vậy thì việc chở khách của bạn hoàn toàn do tính chất công việc (lái xe taxi). Sau khi điều tra cơ quan công an sẽ tiến hành trả lại chiếc taxi cho bạn.

Thời hạn tạm giữ tang vật được quy định tại Điều 46 Pháp lệnh xử lý VPHC sửa đổi, theo đó: “Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày tạm giữ phương tiện, người ra quyết định tạm giữ phải xử lý tang vật, phương tiện bị tạm giữ theo những biện pháp ghi trong quyết định xử lý hoặc trả lại cho cá nhân, tổ chức nếu không áp dụng hình thức phạt tịch thu đối với tang vật, phương tiện bị tạm giữ.

Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện VPHC có thể được kéo dài đối với những vụ việc phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, phương tiện.”

Đón khách từ điểm hẹn nhưng khách đi đánh bạc

Đón khách từ điểm hẹn nhưng khách đi đánh bạc

Chở người đi đánh bài truy tố hình sự như thế nào? 

Sau khi xác định được bạn chở người đi đánh bài nguyên nhân do chủ quan. Bạn biết nhưng vẫn cố tình thực hiện, quy mô sòng bạc lớn và bạn giữ vai trò quan trọng. Vậy thì bạn sẽ phải chịu tội khá nặng, thậm chí bị truy tố hình sự. Hình phạt phải nhận được chia thành 3 trường hợp cụ thể như sau: 

Thứ nhất

Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

Xem Thêm >> Tìm hiểu chung về dịch vụ xe chở người đi đánh casino

Thứ hai

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

  • A) Có tính chất chuyên nghiệp;
  • B) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
  • C) Tái phạm nguy hiểm.

Thứ ba

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Chở người đi đánh bài truy tố hình sự như thế nào? 

Chở người đi đánh bài truy tố hình sự như thế nào?

Tránh chở người đi đánh bài hay đến địa điểm lạ

Trên thực tế những tay chơi cờ bạc thường trả tiền thuê người đưa đón vô cùng cao, đôi khi còn tips thêm tiền. Tuy nhiên bạn đừng về cái lợi trước mắt mà phải nhận về hậu quả khôn lường. Với những chia sẻ trên chắc hẳn bạn cũng đã có đáp án cho câu hỏi chở người đi đánh bài có bị phạt không. Dù không liên quan và bị truy tố hình sự nhưng chắc chắn xe ô tô của bạn sẽ bị thu giữ trong thời gian dài. 

Việc không có phương tiện, chính xác là “cần câu cơm” cuộc sống của bạn sẽ nhanh chóng bị đảo lộn. Vì thế bạn tốt nhất nên tránh chở người đi đánh bài hay đến địa điểm lạ. Nếu khách gọi đưa đón đến một địa điểm ít người qua lại, tại nơi hẻo lánh nhưng không phải khu du lịch, tham quan, khu sinh thái bạn nên cẩn trọng. Tốt nhất bạn nên từ chối và nhận đưa đón đến một địa điểm cụ thể, một địa điểm bạn đã từng đến trước đó. 

Tránh chở người đi đánh bài hay đến địa điểm lạ

Tránh chở người đi đánh bài hay đến địa điểm lạ

Lời kết

Mong rằng những thông tin eurongos.org chia sẻ sẽ giúp bạn biết được chở người đi đánh bài có bị phạt không. Để tránh việc bị tố tụng hình sự là liên quan đến pháp luật tốt nhất bạn nên tránh tuyệt đối chở người đi đánh bạc. Nếu không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì bạn cũng bị giữ xe hay giữ bằng vài ngày để điều tra. Điều này có ảnh hưởng vô cùng lớn đến cuộc sống cũng như thu nhập của chính bạn. 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.