Chơi đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Khi bạn bè, anh em người thân ngoài việc ăn uống tụ tập thì chơi đánh bài được xem là trò giải trí được lựa chọn nhiều. Để gia tăng tính thú vị và hấp dẫn những người chơi thường thêm vào một số hình phạt như quỳ, uống nước. Vậy đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không? Tham khảo bài viết dưới đây của eurongos để giải đáp  được thắc mắc trên.

Đánh bài có phạm pháp không?

Đánh bài là trò chơi được sử dụng bộ bài Tây 52 lá là công cụ chính và theo đó cũng có nhiều luật chơi được thiết lập nên. Theo đó, một số cách chơi với bộ bài truyền thống cũng như quy tắc chính thức được tiêu chuẩn hoá. Mỗi một trò chơi sẽ có những quy tắc khác nhau theo từng vùng miền, địa phương.

Đánh bài là tệ nạn xã hội dẫn đến nhiều hậu quả nghiêm trọng như giết người cướp của, bạo lực bạo hành gia đình…. Chính vì vậy mà pháp luật  luôn nghiêm cấm các hành vi đánh bạc dưới mọi hình thức đồng thời áp dụng những mức hình phạt để xử lý những người vi phạm. 

Nếu đánh bài không xuất hiện tiền, vật chất thì người chơi sẽ không phải lo lắng mình vi phạm. Đây là hình thức giải trí giúp các thành viên trong gia đình gắn kết với nhau nhiều hơn. Còn nếu tổ chức có liên quan đến tài chính sẽ bị xử phạt theo quy định. 

Đánh bài có phạm pháp không?

Đánh bài có phạm pháp không?

Đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Phương pháp đánh bài quỳ, uống  nước chỉ mang tính chất giải trí cao. Tuy nhiên xét theo pháp luật thì đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không? Pháp luật nước ta có quy định rõ về hành vi này hay không?

Đánh bài quỳ hay uống nước nếu không có sự thắng thua liên quan đến tiền, vật chất sẽ không bị bắt. Tuy nhiên thời gian gần đây hình thức này trở thành đánh bạc trá hình. Nếu đánh bạc có liên quan đến hiện vật, tiền bạc chắc chắn sẽ bị pháp luật xử phạt theo quy định.

Đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không?

Quy định xử phạt hành chính về tội đánh bạc 

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự, tội đánh bạc được pháp luật nếu rất rõ. Đánh bạc có liên quan đến tiền, hiện vật đều vi phạm và những người tham gia chơi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu vi phạm nhẹ và là lần đầu có thể bị xử phạt hành chính.

Pháp luật cũng quy định về các hành vi phạm tội đánh bạc cho dù người chơi đánh bài bằng tiền mặt, tài sản, hiện vật có giá trị để đặt cược. Hoặc khi thua dưới hình thức dưới mức 5 triệu VNĐ đều bị xử phạt hành chính.

Pháp luật không quy định rõ ràng về mức tối thiểu của thắng/thua bao nhiêu mới bị xử phạt hành chính. Xét về nguyên tắc, nếu đánh bạc có giá trị dưới 5 triệu VNĐ sẽ bị xử phạt hành chính từ 1 – 2 triệu VNĐ (Theo khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP).

Việc bạn chơi bài cho dù là giải trí, trả tiền ăn sáng, cafe ở địa điểm cụ thể nào đỏ sẽ bị xem là hành vi chứa bạc. Và hành vi này sẽ bị xử phạt từ 5 – 10 triệu VNĐ (Theo khoản 4 Điều 26).

Cũng tại Điều 321 khi mắc phải một trong những tooij dưới đây sẽ bị phạt tù từ 3 – 7 năm:

  1. a) Có tính chất chuyên nghiệp;
  2. b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  3. c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  4. d) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Quy định xử phạt hành chính về tội đánh bạc 

Quy định xử phạt hành chính về tội đánh bạc

Cách chơi bài không bị bắt, không vi phạm pháp luật

Pháp luật của Việt Nam cũng quy định rõ về những hành vi đánh bạc bị nghiêm cấm. Đây là các hành vi gây mất trật tự an ninh xã hội có quy mô tổ chức chuyên nghiệp. Vậy nên để không bị bắt cũng như bị phạt bạn hãy lựa chọn những địa chỉ uy tín được cấp giấy phép hoạt động như:

Chơi bài ở sòng bạc

Ở nước ta đã có một số Casino đã được nhà nước cấp giấy phép hoạt động. Bạn có thể đăng ký tham gia nhưng phải tuân thủ những điều kiện dưới đây:

  • Phải thực hiện đầy đủ những hành vi dân sự theo đúng quy định mà pháp luật Việt Nam quy định.
  • Người tham gia chơi ở các sòng bài phải từ 21 tuổi trở lên.
  • Chứng minh được thu nhập tài chính của mình ((tối thiểu 10 triệu VNĐ).
  • Vào chơi ở đây bạn nhất định phải mua vé (theo giờ, ngày hoặc tháng).

Xem Thêm >>

Chơi bài online

Nếu không ở gần các sòng bài bạn có thể tham gia chơi đánh bài ở một số nhà cái online. Điều này sẽ giúp người chơi tiết kiệm được thời gian cũng như chi phí đi lại. Hãy tìm và lựa chọn cho mình một địa chỉ chơi uy tín, đảm bảo chất lượng. Chỉ cần thiết bị (máy tính, điện thoại) kết nối mạng bạn có thể thỏa sức chơi mà không lo bị phạt hay bắt.

Chơi bài online

Chơi bài online

Kết luận

Bài viết trên chúng tôi đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc chơi đánh bài quỳ/uống nước có bị phạt không một cách chi tiết nhất. Người chơi hãy tìm hiểu thật kỹ để không gặp phải những chuyện xảy ra không mong muốn. Hãy chọn cho mình địa chỉ chơi uy tín để thỏa sức với đam mê của mình mà không lo bị bắt hay phạt nhé.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.